Người nhà tự ý làm bác sĩ, cụ bà suýt chết

16/04/2019 13:05

Một phụ nữ bị tiểu đường được người nhà tự mua insulin chích vào người dẫn đến hạ đường huyết, phải nhập viện cấp cứu.

Ngày 15-4, Bệnh viện Nhân Dân 115 (TP HCM) cho hay vừa kịp cứu nữ bệnh nhân H.T.V (81 tuổi, ngụ Long An) do tiêm insulin trị tiểu đường sai cách. 

Bà V. bị đái tháo đường kèm tăng huyết áp và nhồi máu não 10 năm nay, điều trị tại địa phương. Do bà suy giảm chức năng thận nên bác sĩ tạm ngưng các thuốc hạ đường huyết uống và chích insulin theo toa. Đây là lần đầu tiên bệnh nhân được chích insulin nên bác sĩ khuyến cáo đến bệnh viện để thực hiện. Tuy nhiên, người nhà từ chối vì không có thời gian chờ đợi.

Bệnh nhân được cứu kịp sau sự cố chích insulin quá liều

Vào ngày bà V. nhập viện, người nhà tự ý mua bơm tiêm 10 ml (loại thông thường) tại nhà thuốc và chích cho bà 8 ml insulin trong lọ. Sau đó, bệnh nhân được đưa vào Bệnh viện Nhân Dân 115 cấp cứu trong tình trạng tri giác lơ mơ. Qua kiểm tra, các bác sĩ phát hiện bà V. bị hạ đường huyết nặng do dùng sai bơm tiêm dẫn đến quá liều insulin.

Theo ThS-BS Võ Tuấn Khoa, Khoa Nội tiết - Bệnh viện Nhân dân 115, đây là trường hợp hạ đường huyết nghiêm trọng ở người bệnh đái tháo đường mới sử dụng và chích quá liều insulin.

Tất cả bệnh nhân đái tháo đường khi được chỉ định dùng insulin thì bác sĩ hay nhân viên y tế nên dành thời gian hướng dẫn cách thức tự chích insulin. Nếu điều kiện cho phép, nên dùng insulin dưới dạng bút chích insulin với ưu điểm dễ sử dụng, ít đau, định liều chính xác cho bệnh nhân. Trong trường hợp phải dùng insulin trong lọ, bệnh viện hay phòng khám nên cung cấp luôn kim insulin phù hợp thay vì bệnh nhân phải mua vì có thể tiềm ẩn rủi ro không đúng loại kim.

Bạn đang xem bài viết trong chuyên mục Sức khỏe gia đình trên Phụ nữ và gia đình
Xem thêm chủ đề liên quan:
Xem thêm bài viết liên quan :
Tử vong khi tiêm, truyền tại phòng khám của Phó giám đốc BV Hà Đông
Sau khi truyền hết 2 chai nước và tiêm 2 mũi thuốc kháng sinh tại phòng khám tư, anh Th. có biểu hiện khó thở,...
XEM TIẾP
Hai anh em bị tan máu nghi do ăn xôi có phẩm màu
Anh 13 tuổi và em 10 tuổi ở Lạng Sơn được đưa vào bệnh viện ngày 11/4 trong tình trạng da và mắt vàng, mệt...
XEM TIẾP
Người đàn ông đột tử trong khách sạn khi đang 'lâm trận' vì trót làm điều này
Vì nguyên nhân này, người đàn ông đã không chịu nổi kích thích của thuốc cương dương dẫn đến đột tử khi đang "hành sự".
XEM TIẾP
CUỘN XUỐNG ĐỂ XEM THÊM