Dùng thuốc trị dị ứng tùy tiện, mẹ khiến con mắc bệnh lạ

Chỉ sau một đêm, toàn thân bé trai đã lở loét, đôi mắt đỏ ngầu và...

Theo Hefty, bé trai có tên Zachary sau khi được mẹ Mandy Smith rước từ trường về thì bé phát hiện trên cơ thể xuất hiện những đốm ban ngứa khó chịu trên đôi chân. Mẹ bé thấy vậy liền cho bé uống thuốc vì cứ nghĩ con bị dị ứng da.

Sáng hôm sau, các đốm ban đỏ xuất hiện khắp trên cơ thể. Không những thế, nhiệt độ bé tăng đột ngột kèm theo sốt cao. Ngay sau đó, bé được chuyển đến bệnh viện gấp.

Các bác sĩ chẩn đoán, bé đã nhiễm một loại virus và việc tự tiện cho bé uống thuốc hoàn toàn không tác dụng mà còn khiến loại virus này hoạt động mạnh hơn. Sức khỏe bé đang ngày càng xấu đi, những đốm phát ban cũng nghiêm trọng hơn. Đôi mắt đỏ ngầu và môi đang bắt đầu vỡ ra.

Sau nhiều kết quả xét nghiệm, bác sĩ tại bệnh viện đã có kết luận rằng Zachary đã mắc phải hội chứng Stevens-Johnson, một căn bệnh rất hiếm gặp và nguy hiểm mà chủ yếu tấn công da và màng nhầy. Bệnh thường bắt đầu bằng các triệu chứng tương tự như cúm thông thường, nhưng nếu không điều trị kịp thời sẽ nhanh chóng gây tử vong.

Được biết, hội chứng Steven-Johnson thường là một phản ứng dị ứng với một số loại thuốc. Và việc Mandy được mẹ cho uống thuốc tùy tiện càng kích hoạt hội chứng. 

Trong quá trình điều trị tại bệnh viện, 90% da của Zachary bắt đầu bị bỏng rộp. Các bác sĩ phải tiến hành gây hôn mê để loại bỏ lớp da bị chết. Do cơ thể yếu ớt khiến quá trình hình thành da mới càng khó khăn hơn. Không ai biết chắc Zachary sẽ sống sót. 

Dù biết phần trăm cứu sống của bé không cao, nhưng với sự giúp đỡ nhiệt tình của bác sĩ, chỉ sau 1 tháng, bé đã thoát khỏi tình trạng nguy hiểm. Đồng thời, cơ thể bắt đầu được hồi phục nhanh chóng và không để lại bất cứ di chứng nào về sau.

Thanh Hằng
Theo phununews
Phụ nữ và gia Fanpage

Có thể bạn quan tâm